![img](https://mic.mediacdn.vn/Upload/Store/tintuc/vietnam/16046/20151224n5.jpg)
Báo cáo tại Hội nghị, Ông Lê Xuân Công, Vụ trưởng cho biết tính đến thời điểm hiện tại, Vụ đã thực hiện nghiệm thu cấp Bộ 75 đề tài, đạt 90%. Vụ đã triển khai Chương trình hợp tác nghiên cứu song phương và đa phương về khoa học công nghệ đến năm 2020, đề xuất tham mưu Lãnh đạo Bộ về các nội dung hợp tác quốc tế về Khoa học công nghệ.
Năm 2015, Vụ đã tổ chức xây dựng và trình Lãnh đạo Bộ ban hành 20 QCVN bưu chính, viễn thông, công nghệ thông tin, phát thanh truyền hình, nâng tổng số QCVN hiện hành là 100. Hướng dẫn, giải quyết các vướng mặc của doanh nghiệp trong việc đo kiểm công bố hợp quy thiết bị giải mã (Set Top Box) DVB-T2 và máy thu hình tích hợp chức năng giải mã DVB-T2, hướng dẫn áp dụng quy chuẩn kỹ thuật về truyền hình số vệ tinh DVB/S/S2…Vụ đã xem xét, báo cáo Lãnh đạo Bộ phê duyệt thừa nhận/ thừa nhận lại các phòng đo kiểm của Hoa Kỳ, Hàn Quốc, Singapore. Tổng số phòng đo kiểm nước ngoài đã thừa nhận đang có hiệu lực là 64 phòng đo kiểm…
Phát biểu chỉ đạo, Thứ trưởng Nguyễn Minh Hồng đã đánh giá cao kết quả công tác của Vụ trong năm 2015. Thứ trưởng đề nghị trong thời gian tới Vụ phối hợp cùng với Cục Viễn thông xem xét lại các văn bản, nghị định quy định về công bố hợp quy, thông tư 30; công tác ban hành, áp dụng các quy chuẩn Việt Nam trong lĩnh vực viễn thông và lĩnh vực khác; tổ chức nghiên cứu tài liệu chuẩn bị cho ITU 2016…