![img](https://mic.mediacdn.vn/Upload/Store/tintuc/vietnam/4865/4325943220120421155227284.jpg)
Sách thu hút nhiều độc giả
Phát biểu tại lễ khai mạc, Thứ trưởng Bộ Văn hoá, Thể thao và Du lịch Huỳnh Vĩnh Ái nhấn mạnh: “Ngày hội sách và văn hoá đọc với nhiều hoạt động phong phú, hấp dẫn với mục đích nâng cao nhận thức của người dân, đặc biệt là tầng lớp thanh, thiếu niên về giá trị của sách, ý nghĩa, tầm quan trọng của việc đọc sách. Thông qua đó, khuyến khích đọc bởi đọc sách làm cho cuộc sống tốt đẹp hơn. Chúng tôi tin rằng, tình yêu đối với sách sẽ hình thành nét đẹp văn hoá đọc trong mỗi người, đặc biệt là các bạn trẻ”.
Thư viện Khoa học tổng hợp TP Hồ Chí Minh trưng bày tại ngày hội sách và văn hóa đọc năm nay 7 nhan đề sách cổ, quý, trong đó có cuốn sách cổ nhất là “Từ điển Việt Bồ La Tinh phát hành năm 1651. “Đây là lần đầu tiên chúng tôi tổ chức triển lãm này tại Hà Nội. Việc giới thiệu những cuốn sách quý với độc giả là việc làm cần thiết để thế hệ trẻ hiểu hơn về văn hoá dân tộc. Trong số những cuốn sách trưng bày tại đây có nhiều cuốn mang tính chuyên ngành, sách văn học. Hiện nay, chúng tôi đã số hoá một số cuốn để phục vụ nhu cầu tra cứu của độc giả”, chị Hồ Thị Yến Nhi, thư viện Khoa học Tổng hợp TP Hồ Chí Minh cho biết.
Sách là một trong những chìa khoá mang đến sự thành công cho mỗi người. Nhưng hiện nay một số bạn trẻ chỉ chú tâm đến những loại hình giải trí nghe, nhìn mà xao nhãng văn hoá đọc. Ngày hội sách và văn hoá đọc như một biện pháp kích cầu để độc giả tìm đến với sách nhiều hơn.
Những chùm bóng bay thả trên bầu trời mang theo thông điệp: “Ngày hội đọc sách cho ngày mai, vì một ngày mai tươi sáng; đọc sách cho cuộc sống tốt đẹp hơn” như mở ra tương lai cho sự phát triển văn hoá đọc, rút ngắn khoảng cách giữa độc giả và sách.