![img](https://mic.mediacdn.vn/Upload/Store/tintuc/vietnam/11746/20110815b2.jpg)
Tham dự lớp tập huấn có Bà Đỗ Thị Tình, Phó Chánh Thanh tra Bộ Thông tin và Truyền thông, Trưởng Đoàn Liên ngành phòng, chống in lậu Trung ương; Ông Phạm Quốc Chính, Phó Cục trưởng Cục Xuất bản, Bộ Thông tin và Truyền thông, Phó Trưởng Đoàn Liên ngành phòng, chống in lậu Trung ương; Các báo cáo viên thuộc Bộ Thông tin và Truyền thông, Bộ Tài Chính, Nhà Xuất bản Giáo dục Việt Nam; Tổng cục An ninh trật tự... Cán bộ, công chức của Đội Liên ngành các tỉnh, thành phố; Các Nhà xuất bản; Các cơ sở in, cơ sở phát hành trên địa bàn cả nước, lãnh đạo Sở TT&TT Bình Thuận và các thành viên đội liên ngành phòng, chống in lậu Bình Thuận.
Nội dung tập huấn tập trung vào các vấn đề như: Những quy định của pháp luật về hoạt động xuất bản, in, phát hành; Công tác trinh sát, phát hiện và xử lý về hoạt động in lậu; Quản lý Nhà nước về an ninh, trật tự trong công tác quản lý hoạt động in; Hướng dẫn nghiệp vụ hải quan đối với việc xuất và nhập khẩu xuất bản phẩm và các sản phẩm in; Một số kinh nghiệm trong công tác đấu tranh phòng, chống hành vi in lậu sách giáo khoa; Công tác thanh, kiểm tra, xử lý vi phạm trong hoạt động xuất bản, in, phát hành; Một số quy định về việc xuất bản, in và phát hành lịch blog năm 2012…
Qua đợt tập huấn này, các cán bộ, công chức và tổ chức có liên quan làm công tác xuất bản, in, phát hành và các lực lượng phòng, chống in lậu trên toàn quốc sẽ nhận thức và hiểu rõ hơn về các hành vi, hình thức, thủ đoạn in lậu hiện nay cũng như các chế tài xử phạt của cơ quan chức năng đối với các hành vi in lậu, các văn bản pháp luật về phòng, chống in lậu. Đây cũng là dịp để những đồng nghiệp ở nhiều tỉnh, thành phố cùng nhau trao đổi kiến thức chuyên môn, kinh nghiệm, nghiệp vụ phát hiện, thanh tra, kiểm tra và xử lý vi phạm; giao lưu, học hỏi, nắm bắt tình hình và yêu cầu thực tiễn trong công tác thực thi công vụ tại địa phương, nêu cao tinh thần đoàn kết, phối hợp giúp nhau hoàn thành tốt nhiệm vụ chính trị được giao.