![img](https://mic.mediacdn.vn/Upload/Store/tintuc/vietnam/14338/20130620-m1-thongtindoingoai.jpg)
Thứ trưởng Bộ TT&TT Đỗ Quý Doãn phát biểu khai mạc hội nghị.
Phát biểu khai mạc hội nghị, Thứ trưởng Đỗ Quý Doãn khẳng định, trong những năm qua, hoạt động thông tin đối ngoại của nước ta đã đạt được nhiều hiệu quả, quảng bá và nâng cao hình ảnh Việt Nam ra bạn bè quốc tế, góp phần thu hút đầu tư nước ngoài. Có được kết quả này là sự nỗ lực của toàn Đảng, toàn dân, trong đó có vai trò rất quan trọng của thông tin đối ngoại. Thứ trưởng cho rằng, công tác thông tin đối ngoại đã có nhiều cách làm mới, chất lượng và hiệu quả công tác thông tin đối ngoại ngày càng nâng cao. Các sản phẩm thông tin đối ngoại ngày càng đa dạng, phong phú.
Tuy nhiên, công tác thông tin đối ngoại còn nhiều điều chưa đạt được như mong muốn. Nhận thức về thông tin đối ngoại chưa thực sự hiệu quả, chưa đầy đủ. Chất lượng đội ngũ hoạt động thông tin đối ngoại cũng hạn chế. Đầu tư cho hoạt động thông tin đối ngoại chưa đúng mức, đầu tư tốn kém nhưng hiệu quả không thể cân đo đong đếm ngay được.
Thứ trưởng cũng khẳng định, Chiến lược phát triển thông tin đối ngoại và Chương trình hành động của Chính phủ về thông tin đối ngoại là hai văn bản quan trọng của Đảng, Nhà nước để triển khai hiệu quả, đồng bộ hoạt động thông tin đối ngoại đến năm 2020. Thứ trưởng đề nghị, Ban Tuyên giáo Trung ương, các cơ quan chức năng của Bộ, nhắc nhở, hướng dẫn cụ thể các địa phương, quán triệt, triển khai tốt để từ đó xây dựng kế hoạch phù hợp cho từng địa phương.
![Ông Lê Văn Nghiêm, Cục trưởng Cục Thông tin đối ngoại thông báo Chiến lược phát triển thông tin đối ngoại và Chương trình hành động của Chính phủ về thông tin đối ngoại](https://mic.mediacdn.vn/Upload/Store/tintuc/vietnam/14338/20130620-m2-ttdn.jpg)
Tại hội nghị các đại biểu đã nghe ông Lê Văn Nghiêm, Cục trưởng Cục Thông tin đối ngoại thông báo Chiến lược phát triển thông tin đối ngoại và Chương trình hành động của Chính phủ về thông tin đối ngoại; xây dựng chương trình, kế hoạch công tác thông tin đối ngoại năm 2014- những vấn đề đặt ra đối với địa phương. Hội nghị cũng nghe ông Đặng Đình Quý, Giám đốc Học viện Ngoại giao, Bộ Ngoại giao trao đổi về tình hình hình thế giới, khu vực và thành tựu đối ngoại của Đảng và Nhà nước thời gian gần đây; tình hình biển Đông hiện nay; hội nhập quốc tế ở Việt Nam giai đoạn hiện nay.
Trước đó, hội nghị tập huấn về công tác thông tin đối ngoại đã được tổ chức tại Đà Nẵng, Bà Rịa – Vũng Tàu.