Tại buổi tập huấn, ông Lê Văn Nghiêm – Cục trưởng Cục Thông tin đối ngoại đã trao đổi những vấn đề liên quan đến công tác thông tin đối ngoại, hướng dẫn xây dựng kế hoạch công tác thông tin đối ngoại của địa phương, cũng như chia sẻ những kinh nghiệm thực tế trong hoạt động công tác thông tin đối ngoại, vai trò của thông tin và công tác thông tin đối với cán bộ lãnh đạo, cán bộ quản lý, quy chế quản lý nhà nước về thông tin đối ngoại, Chỉ thị của Thủ tướng Chính phủ về thực hiện Chiến lược phát triển thông tin đối ngoại giai đoạn 2011 – 2020, hướng dẫn xây dựng kế hoạch hoạt động thông tin đối ngoại hàng năm của các tỉnh, thành phố; kế hoạch công tác thông tin đối ngoại năm 2014 và những vấn đề đặt ra với các địa phương; công tác nhân quyền trong tình hình hiện nay.
Buổi tập huấn cũng cung cấp cho học viên các thông tin về tình hình thế giới, tình hình biển Đông, vấn đề nhân quyền, việc quảng bá hình ảnh địa phương ra thế giới và các kỹ năng tổ chức họp báo, viết thông cáo báo chí, trả lời phỏng vấn báo chí, giải quyết khủng hoảng truyền thông.
Đây là hoạt động thiết thực giúp các học viên nâng cao hiểu biết, kiến thức, năng lực phân tích đánh giá thông tin, đặc biệt là thông tin đối ngoại. Qua đó, tạo chuyển biến trong công tác quản lý nhà nước về thông tin đối ngoại, sự thống nhất trong công tác thông tin, đẩy mạnh quảng bá hình ảnh và nâng cao vị thế Việt Nam trên thế giới. Ông cũng cho biết thêm, đối với công tác thông tin đối ngoại tại Quảng Nam, trước hết cần có công tác khảo sát, nghiên cứu, xác định nhiệm vụ trọng tâm, từ đó đưa ra chiến lược truyền thông với những phương pháp, hướng đi cụ thể hợp lý, góp phần đưa hình ảnh Quảng Nam tới bạn bè quốc tế.