![img](https://mic.mediacdn.vn/Upload/Store/tintuc/vietnam/12183/20121026a6.jpg)
Toàn cảnh Hội thảo
Phát biểu khai mạc, Thứ trưởng Nguyễn Minh Hồng cho rằng, trong điều kiện kinh tế-xã hội còn nhiều khó khăn của cả nước và của địa phương, nhưng Kiên Giang đã luôn quan tâm và từng bước triển khai ứng dụng, phát triển CNTT do vậy theo như đánh giá của Bộ Thông tin và Truyền thông và Hội tin học Việt Nam, Kiên Giang luôn nằm trong nhóm các tỉnh có chỉ số CNTT ở mức trung bình khá.
Trong bài phát biểu, Thứ trưởng Nguyễn Minh Hồng cũng đã thông tin tới Hội thảo một số vấn đề chung về định hướng, chiến lược, các chương trình quốc gia về CNTT và ƯDCNTT trong hoạt động của cơ quan QLNN. Theo đó, một số nội dung rất cần được quan tâm như: NQ 13 của hội nghị TW 4 BCHTW khóa XI về xây dựng hạ tầng kết cấu…, tiếp đó là NQ 16 của Chính phủ về chương trình hành động thực hiện NQ 13. Riêng với ƯDCNTT, Thủ tướng Chính phủ cũng đã phê duyệt Chương trình quốc gia về UDCNTT trong hoạt động của CQNN giai đoạn 2011-2015. Mục tiêu tổng quan được đặt ra, đến 2015 phải xây dựng và hoàn thiện cơ sở hạ tầng thông tin, UDCNTT trong nội bộ CQNN và cung cấp thông tin, dịch vụ hành chính công trực tuyến phục vụ người dân và doanh nghiệp. Bộ Thông tin và Truyền thông đã và đang chú trọng tới việc hoàn thiện hành lang pháp lý, trong đó đặc biệt là về đầu tư, tài chính cho việc triển khai UDCNTT. Đáng lưu ý là Bộ Thông tin và Truyền thông đang có chủ trương khuyến khích và đã có quy định về mô hình đối tác công-tư (PPP) trong một số lĩnh vực, và đang cùng Bộ KH&ĐT nghiên cứu, đề xuất quy định riêng phù hợp với đặc thù của lĩnh vực CNTT; chuẩn bị báo cáo Thủ tướng Chính phủ, giao nhiệm vụ, cũng như đặt hàng cho các doanh nghiệp CNTT triển khai một số hệ thống thông tin lớn. Thứ trưởng cho biết, trong dự thảo Nghị định về CNTT mà Bộ sắp trình Chính phủ tới đây cũng khuyến khích, quy định việc Nhà nước sử dụng, thuê ngoài dịch vụ CNTT do các doanh nghiệp cung cấp.
Tại Hội thảo, Thứ trưởng Nguyễn Minh Hồng đề nghị Lãnh đạo các Tỉnh và yêu cầu các Sở tiếp tục ủng hộ, quyết liệt hơn nữa trong việc chỉ đạo triển khai ứng dụng và phát triển CNTT trên địa bàn các địa phương. Tập trung vào: Ứng dụng công nghệ thông tin trong hoạt động CQNN, nâng cao chất lượng phục vụ nhân dân, doanh nghiệp; phục vụ KT-XH, quảng bá du lịch, xúc tiến đầu tư; xây dựng các hệ thông thông tin dữ liệu nông nghiệp, cảnh báo cháy rừng, thiên tai, lũ lụt, y tế, giáo dục…; Đào tạo, nâng cao chất lượng nguồn nhân lực cải thiện môi trường, tổ chức và chính sách nói chung.
Riêng UDCNTT trong CQNN Bộ đã có hướng dẫn các địa phương xây dựng kế hoạch 2013. Trong đó, tập trung vào những vấn đề: sử dụng hiệu quả hệ thống thư điện tử, hệ thống văn bản và điều hành; Đẩy mạnh cung cấp thông tin và dịch vụ công trực tuyến trên Cổng/Trang Thông tin điện tử; Việc UDCNTT một cửa, một cửa liên thông cần có đánh giá, rút kinh nghiệm để nhân rộng. Tăng cường đảm bảo an toàn thông tin, tổ chức đào tạo và nâng cao nhận thức về an toàn thông tin, chú trọng các giải pháp bảo mật khi triển khai UDCNTT.
Tiếp đó, ông Đặng Công Huẩn, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Kiên Giang đã có bài phát biểu chào mừng. Ông cho rằng, đây là cơ hội rất tốt để Kiên Giang có được những thông tin, kinh nghiệm, bổ ích và quý báu được các đại biểu chia sẻ, để việc ứng dụng và phát triển CNTT của địa phương ngày càng đạt hiệu quả thiết thực, góp phần cải thiện đời sống người dân và các doanh nghiệp trên địa bàn, góp phần đẩy mạnh phát triển kinh tế-xã hội ở Kiên Giang.
* Nhân dịp này, ông Đặng Công Huẩn-Phó Chủ tịch UBND tỉnh Kiên Giang cùng ông Lý Kiệt, Phó Tổng Giám đốc-Tập đoàn VNPT và đại tá Hoàng Sơn- Giám đốc Công ty Viễn thông Viettel thay mặt cho Tập đoàn Viettel cùng ký kết văn bản thỏa thuận hợp tác trong lĩnh vực phát triển công nghệ thông tin và viễn thông. Đại diện lãnh đạo Trường Đại học Nguyễn Tất Thành đã cùng Tỉnh Kiên Giang ký kết thỏa thuận hợp tác về lĩnh vực đào tạo. Nhân dịp này, Viễn thông Kiên Giang-VNPT đã trao tặng 100 bộ máy tính và Modem ADSL cho đồng bào vùng sâu, vùng xa khó khăn thuộc tỉnh Kiên Giang. |
Tuy thời gian ít, Hội thảo chỉ làm việc có một ngày hôm nay 26/10/2012, nhưng các đại biểu cũng đã được nghe gần 20 bài tham luận và trao đổi với các diễn giả. Thời gian dành cho mỗi diễn giả có 10 phút, nhưng nhiều chủ đề đa dạng, phong phú, nội dung thiết thực, vì thế rất được các đại biểu quan tâm, như: “Định hướng UDCNTT trong hoạt động của CQNN”; “An toàn an ninh thông tin - VNCERT” của Bộ Thông tin và Truyền thông; bài tham luận: “Kế hoạch UDCNTT của tỉnh Kiên Giang đến 2015”; hay “Một vài suy nghĩ về lộ trình phát triển Chính phủ điện tử” của tiến sĩ Phan Công Vinh và nhóm nghiên cứu CNTT trường Đại học Nguyễn Tất Thành; hay như “UDCNTT phát triển kinh tế-xã hội tỉnh Kiên Giang” của ông Nguyễn Anh Tuấn, Phó giám đốc Sở TT&TT TP.HCM…
Một số hình ảnh tại Hội thảo