![img](https://mic.mediacdn.vn/Upload/Store/tintuc/vietnam/14233/20130723h3.jpg)
Thứ trưởng Nguyễn Ngọc Phi phát biểu tại Hội thảo.
Tham dự Hội thảo có ông Nguyễn Ngọc Phi, Thứ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội; ông Nghiêm Trọng Quý, Phó Tổng cục trưởng Tổng cục Dạy nghề; đại diện Phòng Thương mại và Công nghiệp Việt Nam (VCCI); đại diện lãnh đạo các Sở LĐTB&XH Đà Nẵng, Thừa Thiên Huế, Quảng Nam, Quảng Ngãi, Bình Định; đại diện lãnh đạo một số trường cao đẳng, đại học có tham gia dạy nghề tại Đà Nẵng; đại diện lãnh đạo trường cao đẳng nghề, trung cấp nghề, trung tâm dạy nghề khu vực miền Trung.
Ngoài ra, tham dự Hội thảo này còn có sự tham gia của đại diện 25 doanh nghiệp trên địa bàn Đà Nẵng, Quảng Nam như Công ty cổ phần ô tô Trường Hải, Công ty Cổ phần du lịch Việt Nam, Công ty Cao Su Đà Nẵng, Công ty CP xây lắp kỹ thuật C.H.K, Công ty cổ phần Du lịch Phương Đông Việt .v.v....
Hội thảo diễn ra trong một ngày với 2 phiên thảo luận sôi nổi của các đại biểu tập trung vào các vấn đề như: Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với đào tạo nghề; tình hình thực hiện quyền và trách nhiệm của doanh nghiệp trong Luật Dạy nghề; quyền và trách nhiệm của doanh nghiệp trong dạy nghề - Những hạn chế, bất cập dưới góc nhìn của CSDN và dưới góc nhìn của doanh nghiệp; các mô hình hợp tác với doanh nghiệp để nâng cao chất lượng dạy nghề tại các Trường CĐN Việt - Úc, CĐN Du lịch Huế.v.v...
Các ý kiến tham luận đã đề xuất, kiến nghị nhiều ý kiến quý báu để bổ sung vào Dự thảo Luật Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Dạy nghề. Qua phiếu lấy ý kiến tại Hội thảo, hầu hết các đại biểu đều cho rằng cần phải có quy định về chế tài gắn trách nhiệm của doanh nghiệp với dạy nghề mặt khác cần tạo ra nhiều chính sách, tạo nhiều lợi ích cho doanh nghiệp hơn nữa khi doanh nghiệp tham gia vào dạy nghề.
Phó Tổng cục trưởng Nghiêm Trọng Quý (thứ 2 từ trái sang) và các vị đại biểu thăm quan Trường Cao đẳng nghề Việt - Úc
Sau phiên thảo luận thứ 2, các đại biểu đã tiến hành tham quan thực tế tại Trường Cao đẳng nghề Việt - Úc, một mô hình hợp tác với doanh nghiệp có nhiều hiệu quả.