Thừa ủy quyền của Bộ trưởng, Thứ trưởng Nguyễn Minh Hồng trao tặng tỉnh Nghệ An bản đồ và tư liệu "Hoàng Sa, Trường Sa của Việt Nam - Những bằng chứng lịch sử và pháp lý"
Tại triễn lãm, ngoài việc trưng bày, giới thiệu nhiều tư liệu, văn bản, hiện vật, ấn phẩm còn có gần 100 bản đồ đã được công bố từ trước đến nay của các nhà nghiên cứu, học giả trong và ngoài nước. Đặc biệt, là các Châu bản triều Nguyễn ban hành liên quan trực tiếp đến việc khai thác, quản lý hai quần đảo; phiên bản các văn bản hành chính của chính quyền Việt Nam Cộng hoà ở miền Nam Việt Nam ban hành từ thời kỳ 1945-1975.
Các tư liệu trưng bày, giới thiệu tại triễn lãm cho thấy các nhà nước Việt Nam từ thời kỳ phong kiến đến thời kỳ XHCN ngày nay đã khai phá, xác lập, thực thi và bảo vệ chủ quyền quốc gia đối với hai quần đảo Hoàng Sa - Trường Sa và nhiều vùng biển đảo khác thuộc lãnh thổ Việt Nam. Đây chính là những bằng chứng lịch sử và cơ sở pháp lý chứng minh chủ quyền của Việt Nam đối với hai quần đảo Hoàng Sa - Trường Sa trên biển Đông.
Triễn làm sẽ diễn ra từ ngày 26 đến ngày 30/5/2015.