![img](https://mic.mediacdn.vn/Upload/Store/tintuc/vietnam/14216/20130717h1.jpg)
Công chức, cán bộ phường, xã được đánh giá hiệu quả công việc bằng phần mềm. Ảnh: Internet
Ngày 16/07/2013, Sở Nội vụ Đà Nẵng tổ chức Hội nghị triển khai mô hình đánh giá kết quả làm việc của công chức phường, xã. Đây được coi là bước đi tiếp theo của UBND TP sau khi triển khai thành công thí điểm mô hình này tại 7 sở và 3 quận trên địa bàn.
Mô hình đánh giá kết quả làm việc của công chức là một website với tên miền http://noivu.danang.gov.vn/cbcc. Hệ thống máy chủ đặt dưới sự quản lý của Sở Nội vụ Đà Nẵng và tổ chức theo mô hình 3 cấp: cấp cơ sở; cấp sở, ban, ngành, quận, huyện và Sở Nội vụ. Với phần mềm này, Sở Nội vụ sẽ cấp cho các cán bộ, công chức, viên chức một mật khẩu cá nhân riêng khi truy cập vào hệ thống để cung cấp thông tin cá nhân, công việc hàng ngày. Hệ thống sẽ đánh giá kết quả làm việc của cá nhân hàng tháng thông qua các tiêu chí: kết quả thực hiện công việc; quy định, nội quy, cơ chế cơ quan đơn vị, chính sách, pháp luật nhà nước và thái độ, trách nhiệm đối với công việc.
Theo ông Võ Công Chánh - PGĐ Sở Nội vụ Đà Nẵng: “Khi triển khai phần mềm trên, công chức sẽ được theo dõi, giám sát chặt chẽ việc thực hiện nhiệm vụ. Đó cũng là cơ sở để cuối năm đánh giá, xếp loại công chức". Ngoài ra, việc này còn nhằm phục vụ cho công tác quản lý, sử dụng và thực hiện các chế độ chính sách, đào tạo, bồi dưỡng đối với cán bộ, công chức cấp phường, xã trên địa bàn.