![img](https://mic.mediacdn.vn/Upload/Store/tintuc/vietnam/11975/20120411b1.gif)
Đ/c Hà Thị Nga – Phó Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu tại Hội nghị
Theo báo cáo đánh giá trong quý I/2012, các cơ quan báo chí, xuất bản bản tin, trang thông tin điện tử của các sở, ban, ngành, huyện, thành phố trên địa bàn tỉnh đã tham gia tích cực vào công tác thông tin tuyên truyền các chủ trương, chính sách của Đảng và Nhà nước, đặc biệt là tuyên truyền sắc nét các nhiệm vụ trọng tâm của quý I/2012.
Những thông tin nổi bật được các cơ quan báo chí, xuất bản bản tin trên địa bàn tỉnh phản ánh trong thời gian qua: Các loạt bài tuyên truyền về hoạt động mừng Đảng, mừng Xuân, mừng đất nước đổi mới; bản sắc văn hóa dân tộc của các dân tộc trong dịp lễ tết, các hoạt động thăm hỏi, chúc tết của các đồng chí lãnh đạo tỉnh nhân dịp tết Nhâm Thìn 2012; kết quả tiêu biểu trong phát triển kinh tế xã hội năm 2011, phương hướng nhiệm vụ năm 2012; tuyên truyền các ngày lễ, kỷ niệm lớn … các báo, đài, cổng thông tin điện tử đã mở chuyên trang, chuyên mục, tăng cường nội dung và thời lượng tuyên truyền về Chương trình xây dựng nông thôn mới, gắn phong trào thi đua xây dựng nông thôn mới với việc "Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh".
Tại hội nghị, các cơ quan báo chí, xuất bản bản tin đã phát biểu, thảo luận về các giải pháp nâng cao chất lượng các tác phẩm báo chí, phát thanh - truyền hình; các nhóm nhiệm vụ cần tuyên truyền trọng tâm trong quý II/2012; đồng thời cũng đề xuất, kiến nghị với cơ quan quản lý nhà nước tại địa phương có cơ chế cung cấp thông tin cho các cơ quan báo chí...
Phát biểu chỉ đạo hội nghị, đồng chí Hà Thị Nga - Phó Chủ tịch UBND tỉnh nhấn mạnh: Các cơ quan báo chí đã thực hiện nghiêm túc định hướng thông tin của cơ quan chỉ đạo và cơ quan quản lý nhà nước về báo chí. Thông tin trên báo chí ngày càng phong phú và đa dạng, định hướng dư luận tốt, góp phần tạo nên sức mạnh cổ vũ, động viên, tạo nên không khí thi đua trong các cấp, các ngành, nhân dân các dân tộc trong tỉnh quyết tâm thực hiện thắng lợi các chỉ tiêu, nhiệm vụ phát triển kinh tế xã hội; sự vào cuộc nhiệt tình, tận tâm, nhạy bén của báo chí góp phần tạo lên những thành tựu phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh, đội ngũ những người làm báo đã lao động không mệt mỏi để tuyên truyền những nhiệm vụ trọng tâm trong 3 tháng đầu năm 2012. Bên cạnh những kết quả đạt được, đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh đề nghị các cơ quan báo chí, các bản tin tiếp tục đổi mới về hình thức trình bày, nâng cao chất lượng nội dung tin, bài, ảnh để thu hút độc giả đảm bảo các mục tiêu theo Quy hoạch phát triển báo chí tỉnh Lào Cai giai đoạn 2011 - 2015 và định hướng đến năm 2020.
Trong thời gian tới (quý II/2012) các cơ quan báo chí, xuất bản bản tin tập trung tuyên truyền các sự kiện chính trị, văn hóa, xã hội, các ngày lễ kỷ niệm lớn của đất nước, của tỉnh; đẩy mạnh công tác tuyên truyền việc triển khai Nghị quyết trung ương IV khóa XI về một số vấn đề cấp bách về xây dựng Đảng hiện nay.