Thủ tướng Chính phủ Nguyễn Xuân Phúc đã dự và phát biểu tại Lễ phát động toàn dân ủng hộ phòng, chống dịch COVID-19 do Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc (MTTQ) Việt Nam tổ chức.
Bộ trưởng Nguyễn Mạnh Hùng: "Bằng cách nhắn tin ủng hộ qua đầu số 1407, chúng ta đã chung tay góp sức khiến cho Việt Nam mạnh lên để chống dịch. Những giọt nước nhỏ sẽ tạo nên biển lớn"
Ông Trần Thanh Mẫn, Chủ tịch Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam hoan nghênh Bộ TT&TT và các doanh nghiệp Viễn thông đã tổ chức đợt vận động nhắn tin “Toàn dân tham gia ủng hộ phòng chống dịch bệnh Covid-19”
Đợt vận động tin nhắn “Toàn dân ủng hộ phòng, chống dịch Covid-19”. Thời gian triển khai: Từ 00 giờ 00 ngày 19/3/2020 đến 24 giờ 00 ngày 18/6/2020.
CBCNV của Tập đoàn VNPT và thuê bao của nhà mạng VinaPhone đã nhắn tin ủng hộ Quỹ “Toàn dân ủng hộ phòng, chống dịch bệnh Covid-19” qua cổng 1407 với số tiền gần 20 tỷ đồng.
Toàn bộ số tiền thu được sẽ được sử dụng cho công tác phòng chống dịch Covid-19 theo quyết định của Ban chỉ đạo quốc gia phòng chống dịch bệnh Covid-19
Ngày 18/3, Bộ Thông tin và Truyền thông (TT&TT) cũng đã ban hành Công văn số 926/BTTTT-KHTC về việc triển khai đợt vận động tin nhắn “Toàn dân ủng hộ phòng, chống dịch Covid-19”. Thời gian triển khai: Từ 00 giờ 00 ngày 19/3/2020 đến 24 giờ 00 ngày 18/6/2020.
Chỉ trong thời gian ngắn (từ ngày 19/3 đến hết 9/4) phát động nhắn tin ủng hộ phòng, chống dịch bệnh COVID-19, số lượng tin nhắn ủng hộ đạt trên 2,2 triệu tin, số tiền ủng hộ từ các chủ thuê bao di động đạt trên 133 tỷ đồng.
Phát huy truyền thống “tương thân tương ái” của dân tộc cùng ủng hộ, đóng góp cho công tác phòng chống dịch bệnh Covid-19.
Hội nghị được tổ chức trực tuyến tại 3 điểm cầu là 3 địa điểm làm việc của Bộ TT&TT tại Hà Nội gồm: trụ sở Bộ TT&TT 18 Nguyễn Du, Hà Nội