Skip Ribbon Commands
Skip to main content
Thứ sáu, ngày 02/12/2022

Tổng hợp hỏi đáp Gửi thông tin hỏi đáp

Độc giả: Đỗ Thuý Lan - An Vượng, Dương Nội, quận Hà Đông, TP Hà Nội
thuylan.1403@gmail.com

Kính chào Quý Cơ Quan,

Chúng tôi muốn hỏi về quy chuẩn đo kiểm cho thiết bị thu phát sóng vô tuyến với thông tin như sau.

Thiết bị của chúng tôi thuộc diện quản lý của Cục Viễn thông. Nhưng chúng tôi chưa xác địn được quy chuẩn đo kiểm cho thiết bị.

Chúng tôi gửi kèm tài liệu kỹ thuật của sản phẩm. Mong nhận được hướng dẫn của quý Cục thiết bị sẽ đo kiểm và chứng nhận hợp quy theo quy chuẩn kỹ thuật bao nhiêu?

https://drive.google.com/file/d/1AQtnz4N-Q_824pWT5pDnhEfWeeXwTFn1/view?usp=sharing

https://drive.google.com/file/d/1CHx3XD-vsrYzEWXNAhMtoj09K6fEcPF6/view?usp=sharing

Trân thành cảm ơn!

- 1 tháng trước
Trả lời:

 Cục Viễn thông (Bộ Thông tin và Truyền thông) trả lời câu hỏi của bạn như sau:

1. Đường dẫn:

https://drive.google.com/file/d/1AQtnz4N-Q_824pWT5pDnhEfWeeXwTFn1/view?usp=sharing và https://drive.google.com/file/d/1CHx3XD-vsrYzEWXNAhMtoj09K6fEcPF6/view?usp=sharing do độc giả cung cấp không cho phép quyền truy cập để xem thông tin sản phẩm.

2. Đề nghị độc giả liên hệ trực tiếp với Trung tâm Đo lường Chất lượng Viễn thông - Cục Viễn thông, địa chỉ: Toà nhà Cục Viễn thông, đường Dương Đình Nghệ, phường Yên Hoà, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội; số điện thoại: 024 39436608 - số máy lẻ: 08001 để được hướng dẫn chi tiết về đo kiểm và chứng nhận hợp quy sản phẩm.

Độc giả: Công ty Cổ phần Đầu tư phát triển công nghệ TTF - 134 Nhất Chi Mai, Phường 13, Quận Tân Bình, Thành phố Hồ Chí Minh
contactme.ttf@gmail.com

Công ty Cổ phần đầu tư phát triển công nghệ TTF có nhập khẩu mặt hàng thiết bị đầu cuối vệ tinh ký hiệu: 9640 của hãng sản xuất: Iridium Communications Inc với thông số kỹ thuật (xem tại đây: https://drive.google.com/file/d/1xoQ29aeqnoIU6JkFUefDXoU2TOZlaFHP/view?usp=sharing.

Xin hỏi quý cơ quan nội dung như sau:

Sản phẩm này chúng tôi áp vào mục 3/3.8/ Phụ lục II thông tư 02:2022/TT-BTTTT ngày 16/05/2022 (Thiết bị khác) đo QCVN 47:2015/BTTTT và QCVN 18:2014/BTTTT để công bố hợp quy có đúng hay không? Nếu không đúng chúng tôi phải áp dụng thử nghiệm những quy chuẩn nào?

Rất mong nhận được hướng dẫn của Quý cơ quan trong thời gian sớm nhất.

Trân trọng!

 
- 1 tháng trước
Trả lời:

 Cục Viễn thông (Bộ Thông tin và Truyền thông) trả lời câu hỏi của qúy đơn vị như sau:

1. Khoản 2 Điều 1 của Thông tư số 02/2022/TT-BTTTT ngày 16/5/2022 của Bộ trưởng Bộ Thông tin và Truyền thông quy định Thông tư chỉ áp dụng đối với sản phẩm, hàng hóa có mã số HS và mô tả sản phẩm, hàng hóa quy định tại Danh mục sản phẩm, hàng hóa có khả năng gây mất an toàn thuộc trách nhiệm quản lý của Bộ Thông tin và Truyền thông. Đề nghị độc giả căn cứ tài liệu kỹ thuật, mã số HS và mô tả sản phẩm, hàng hóa, đối chiếu với quy định của Thông tư số 02/2022/TT-BTTTT để xác định hàng hóa có ký hiệu 9640, hãng sản xuất Iridium Communications Inc, có thuộc Danh mục sản phẩm, hàng hóa có khả năng gây mất an toàn thuộc trách nhiệm quản lý của Bộ Thông tin và Truyền thông hay không.

2. Đề nghị độc giả liên hệ trực tiếp với Chi nhánh miền nam thuộc Trung tâm Đo lường Chất lượng Viễn thông - Cục Viễn thông, địa chỉ: 60 Tân Canh, phường 1, quận Tân Bình, thành phố Hồ Chí Minh; điện thoại: 028 39919066 - số máy lẻ: 201 để được hướng dẫn thủ tục chi tiết.

Độc giả: Trần Thị Thanh Nhàn - 305 Phan Anh, Phường Bình Trị Đông, Quận Bình Tân, Tp HCM
tranthanhnhan042@gmail.com

 Kính gửi: Bộ thông tin và Truyền Thông, 

Bên em đang gặp vướng mắc về Thông tư số 2/2022/TT-BTTTT. Phụ lục I, Mục 1.1.1, 2.2, 2.3, 2.4  đối với thiết bị thu phát sóng vô tuyến cự ly ngắn (cụ thể là điện thoại dùng trong môi trường phòng cháy nổ). Trong thông tư có ghi chú chữ (a) ở các mục trên là (a): Không áp dụng đối với loại thiết bị thông tin phòng nổ. Vậy cho em được hỏi khi đo kiểm thì bên em được miễn đó các QCVN ở các mục 1.1.1, 2.3, 2.4 vì có đầy đủ giấy tờ chứng minh đây là thiết bị phòng nổ và chỉ đo ở mục 2.2 đúng không ạ.

Rất mong nhận được sự phản hồi sớm từ Bộ thông tin và Truyền thông.

Em xin chân thành cảm ơn!

- 1 tháng trước
Trả lời:

Cục Viễn thông (Bộ Thông tin và Truyền thông) trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Khoản 2 Điều 6 của Thông tư số 02/2022/TT-BTTTT ngày 16/5/2022 của Bộ trưởng Bộ Thông tin và Truyền thông quy định trong quá trình áp dụng quy chuẩn kỹ thuật và đo kiểm, thử nghiệm, các tổ chức, cá nhân có trách nhiệm phản ánh kịp thời những vấn đề vướng mắc và thực hiện theo hướng dẫn của Bộ Thông tin và Truyền thông (Vụ Khoa học và Công nghệ). Do đó độc giả liên hệ với Vụ Khoa học và Công nghệ (Điện thoại: 024.39437328; Fax: 024.39437328; Email: vanthukhcn@mic.gov.vn) - Bộ Thông tin và Truyền thông để được hướng dẫn.

Độc giả: Nguyễn Thị Quý Nhàn - 14 Bùi Huy Bích, Vĩnh Hòa, Nha Trang, tỉnh Khánh Hòa
nguyenthiquynhan.0309@gmail.com

Kính gửi Bộ Thông tin và Truyền thông,

Đơn vị chúng tôi (là công ty TNHH được thành lập ở Việt Nam), đang có ý định kinh doanh thiết bị và dịch vụ cho vệ tinh VSAT (Very Small Apeture Terminal) dùng băng tần Ku (Ku-band) tại thị trường Việt Nam.

Theo những thông tin tìm hiểu, Đơn vị chúng tôi cần phải đưa thiết bị đi Đo lường chất lượng theo QCVN 39:2011/BTTTT, và phải đạt đủ điều kiện để có thể nhập khẩu.

Tuy nhiên, chúng tôi chưa rõ các vấn đề sau:

1. Theo Pháp luật hiện hành, ngoài QCVN:39:2011/BTTTT thì các thiết bị VSAT, sử dụng băng tần Ku hoạt động tại Việt Nam còn cần phải đáp ứng các tiêu chuẩn nào khác hay không?

2. Để kinh doanh dịch vụ vệ tinh VSAT (có thu phí từ người dùng), thì Đơn vị của chúng tôi có cần có giấy phép hoạt động dịch vụ viễn thông hay không? nếu có, xin Bộ hướng dẫn chi tiết tên loại giấy phép, và trình tự thực hiện xin giấy phép trên.

Chân thành cảm ơn.

Trân trọng.

- 1 tháng trước
Trả lời:

 Cục Viễn thông (Bộ Thông tin và Truyền thông) trả lời câu hỏi của bạn như sau:

1. Căn cứ Thông tư số 02/2022/TT-BTTTT ngày 16/5/2022 của Bộ trưởng Bộ Thông tin và Truyền thông để xem xét sản phẩm, hàng hóa có thuộc Danh mục sản phẩm, hàng hóa có khả năng gây mất an toàn thuộc trách nhiệm quản lý của Bộ Thông tin và Truyền thông, thiết bị VSAT hoạt động trong băng tần Ku phải thực hiện công bố hợp quy, quy chuẩn kỹ thuât áp dụng là QCVN 39:2011/BTTTT, QCVN 18:2014/BTTTT.

2. Để kinh doanh dịch vụ vệ tinh VSAT (có thu phí từ người dùng), thì Đơn vị phải có giấy phép hoạt động dịch vụ, tùy hình thức kinh doanh dịch vụ viễn thông mà xin giấy phép thiết lập mạng cố định vệ tinh hoặc GP cung cấp dịch vụ cố định vệ tinh, trình tự thủ tục thực hiện theo quy định tại khoản 5,6 Điều 1 Nghị định 81/2016/NĐ-CP.

Độc giả: Vũ Đức Cường - ngõ 132 Cầu Diễn, quận Nam Từ Liêm, TP Hà Nội
cuongvdph18142@FPT.EDU.VN

Tôi muốn đăng ký định danh online thì cần thủ tục, giấy tờ gì?

- 1 tháng trước
Trả lời:

Cục An toàn thông tin (Bộ Thông tin và Truyền thông) trả lời câu hỏi bạn như sau:

Anh có thể nộp hồ sơ đăng ký tên định danh trực tuyến trên Cổng dịch vụ công của Bộ Thông tin và Truyền thông tại địa chỉ dichvucong.mic.gov.vn. (Anh có thể tham khảo hướng dẫn sử dụng hệ thống tại https://dichvucong.mic.gov.vn/huong-dan để biết cách thao tác với hệ thống).

Theo quy định tại khoản 2 Điều 24 Nghị định số 91/2020/NĐ-CP, hồ sơ đăng ký tên định danh đối với cá nhân bao gồm:

- Bản sao có chứng thực chứng minh nhân dân hoặc căn cước công dân hoặc hộ chiếu;

- Bản khai đăng ký tên định danh theo Mẫu số 01 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này;

- Các giấy tờ khác có liên quan tới quyền sở hữu trí tuệ, đăng ký thương hiệu (nếu có)

Anh có thể tham khảo Hướng dẫn đăng ký tên định danh tại https://ais.gov.vn/chong-thu-rac/huong-dan-dang-ky-ten-dinh-danh.htm để biết thêm thông tin chi tiết.

Trong trường hợp cần hỗ trợ, anh có thể gọi tới số hotline 033 9035656 để được giải đáp.

Độc giả: Nguyễn Thị Sinh - Xã Đại Bái, huyện Gia Bình, tỉnh Bắc Ninh
sinhnt0829@gmail.com

Tôi đã nộp hồ sơ đăng ký tên định danh trực tuyến, vậy có cần nộp bản cứng nữa không? Ngày nộp hồ sơ trực tuyến 07/10/2022 thì khi nào có kết quả?

 

- 1 tháng trước
Trả lời:

 Cục An toàn thông tin (Bộ Thông tin và Truyền thông) trả lời thắc mắc của bạn như sau:

Hồ sơ đăng ký tên định danh của chị (mã số 000.00.28.G14-221007-1512) đã được Cục An toàn thông tin tiếp nhận xử lý vào lúc 13h46 ngày 07/10/2020 trên hệ thống dịch vụ công.

Ngày 08/10/2022, Cục An toàn thông tin đã gửi đến Chị kết quả của hồ sơ là “Yêu cầu bổ sung” trên hệ thống dịch vụ công. Vui lòng đăng nhập vào hệ thống để xem được kết quả hồ sơ của mình.

Chị có thể tham khảo hướng dẫn sử dụng hệ thống dịch vụ công tại https://dichvucong.mic.gov.vn/huong-dan để biết cách thao tác với hệ thống!

Đối với các hồ sơ nộp trực tuyến, sau khi hồ sơ được phê duyệt, Chị cần nộp hồ sơ bản cứng theo quy định về Cục An toàn thông tin để đối chiếu tính pháp lý của hồ sơ và để lưu hồ sơ.